Chia sẻ niềm tin - Nâng cao vị thế

Những trường hợp mà người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước?

  • Thực hiện: Lê Thảo
  • 17/11/2021

Phòng luật trung tâm ACDC tư vấn:

Câu hỏi: Hiện nay, theo quy định của Bộ luật lao động thì những trường hợp mà người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước? Trong thời gian dịch bệnh Covid-19 khó khăn, công ty đã gần 03 tháng không trả đủ lương cho tôi, trong trường hợp này tôi có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước không? Cảm ơn đã tư vấn!

Phòng Luật - ACDC tư vấn:

Căn cứ theo khoản 2 Điều 35 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động, trong đó, người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

(1) Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp quy định tại Điều 29 của Bộ luật này;

(2) Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng không thể trả lương đúng hạn thì không được chậm quá 30 ngày;

(3) Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

(4) Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

(5) Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc thuộc trường hợp lao động nữ mang thai nếu tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi (có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc nếu tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi);

(6) Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

(7) Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

Như vậy, nếu trong thời gian dịch bệnh Covid-19 khó khăn, công ty đã gần 03 tháng không trả đủ lương cho anh/chị, trong trường hợp này anh/ chị có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động mà không cần báo trước. Tuy nhiên, để đảm bảo quyền lợi về các chế độ liên quan đến tiền lương, bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, trợ cấp thôi việc và các chế độ, quyền lợi khác thì anh/ chị nên thông báo với công ty về việc anh/chị muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động. Để công ty có thể sắp xếp giải quyết đầy đủ các quyền lợi của anh chị khi chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định của pháp luật.

----------------------------------------------------------------------------------------------

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng.
Người khuyết tật và người thân của người khuyết tật nếu có nhu cầu có thể liên hệ với chúng tôi qua các kênh sau:
Hotline: 
024 6329 1019 hoặc 024 6291 0814 (vào giờ hành chính các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần).
Email: tuvan@acdc.org.vn
Fanpage: Viện ACDC
Đây là dịch vụ tư vấn hoàn toàn miễn phí dành cho người khuyết tật và người thân của người khuyết tật trên toàn quốc.