Chia sẻ niềm tin - Nâng cao vị thế

Quy định về miễn giảm học phí cho thân nhân người làm nghĩa vụ quốc tế

  • Thực hiện: Phương Anh
  • 13/11/2021

Phòng luật trung tâm ACDC tư vấn:

Câu hỏi: Cho tôi hỏi, chồng tôi tham gia nghĩa vụ quốc tế thì con tôi có được miễn học phí hay không?

Phòng Luật - ACDC tư vấn:

Căn cứ khoản 1 Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP về cơ chế thu, quản lý học phí đối với cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và chính sách miễn, giảm học phí, hỗ trợ chi phí học tập; giá dịch vụ trong lĩnh vực giáo dục, đào tạo, có quy định miễn học phí cho:  Các đối tượng theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng nếu đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.

Theo điểm l khoản 1 và khoản 2, Điều 3 Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng năm 2020 quy định về đối tượng hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng thì:

“1. Người có công với cách mạng bao gồm:

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế;

2. Thân nhân của người có công với cách mạng bao gồm cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con (con đẻ, con nuôi), người có công nuôi liệt sĩ.

Như vậy, theo thông tin chị cung cấp, chồng chị tham gia nghia vụ quốc tế nên thuộc đối tượng là người có công với cách mạng, do đó, con của chị thuộc đối tượng được miễn học phí theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng năm 2020.

----------------------------------------------------------------------------------------------

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng.
Người khuyết tật và người thân của người khuyết tật nếu có nhu cầu có thể liên hệ với chúng tôi qua các kênh sau:
Hotline: 
024 6329 1019 hoặc 024 6291 0814 (vào giờ hành chính các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần).
Email: tuvan@acdc.org.vn
Fanpage: Viện ACDC
Đây là dịch vụ tư vấn hoàn toàn miễn phí dành cho người khuyết tật và người thân của người khuyết tật trên toàn quốc.