Chia sẻ niềm tin - Nâng cao vị thế

Quy định về nghỉ hưởng lương khi con kết hôn

  • Thực hiện: Phương Anh
  • 11/11/2021

Phòng luật trung tâm ACDC tư vấn:

Câu hỏi: Cho tôi hỏi nếu con riêng của chồng tôi kết hôn thì tôi có được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương hay không?

Phòng Luật - ACDC tư vấn:

Căn cứ Điều 115 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định về nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau:

“1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương và phải thông báo với người sử dụng lao động trong trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con đẻ, con nuôi kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi; cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; cha hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương”.

Như vậy, pháp luật quy định trường hợp cha/mẹ được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương khi con kết hôn áp dụng với con đẻ và con nuôi. Trường hợp con riêng của chồng chị kết hôn, nếu không thuộc một trong hai trường hợp trên thì chị không được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương.

----------------------------------------------------------------------------------------------

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng.
Người khuyết tật và người thân của người khuyết tật nếu có nhu cầu có thể liên hệ với chúng tôi qua các kênh sau:
Hotline: 
024 6329 1019 hoặc 024 6291 0814 (vào giờ hành chính các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần).
Email: tuvan@acdc.org.vn
Fanpage: Viện ACDC
Đây là dịch vụ tư vấn hoàn toàn miễn phí dành cho người khuyết tật và người thân của người khuyết tật trên toàn quốc.