Chia sẻ niềm tin - Nâng cao vị thế

Quy định về các trường hợp được mang thai hộ

  • Thực hiện: Phương Anh
  • 14/09/2021

Phòng luật trung tâm ACDC tư vấn:

Câu hỏi: Cho tôi hỏi điều kiện để được nhờ mang thai hộ là gì?

Phòng Luật - ACDC tư vấn:

Khoản 22 Điều 3 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

Mang thai hộ vì mục đích nhân đạo là việc một người phụ nữ tự nguyện, không vì mục đích thương mại giúp mang thai cho cặp vợ chồng mà người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, bằng việc lấy noãn của người vợ và tinh trùng của người chồng để thụ tinh trong ống nghiệm, sau đó cấy vào tử cung của người phụ nữ tự nguyện mang thai để người này mang thai và sinh con.”

Căn cứ Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014, điều kiện để nhờ mang thai hộ và nhận mag thai hộ như sau:

Điều kiện để vợ chồng nhờ người mang thai hộ gồm:

- Có xác nhận của tổ chức y tế có thẩm quyền về việc người vợ không thể mang thai và sinh con ngay cả khi áp dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản;

- Vợ chồng đang không có con chung;

- Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

Điều kiện của người được nhờ mang thai hộ

- Là người thân thích cùng hàng của bên vợ hoặc bên chồng nhờ mang thai hộ.

- Người đó đã từng sinh con một lần và chỉ được mang thai hộ một lần.

- Ở độ tuổi phù hợp và có xác nhân của tổ chức y tế có thẩm quyền về khả năng mang thai hộ;

- Phải có sự đồng ý của chồng (nếu người được nhờ mang thai hộ đã có chồng);

-Đã được tư vấn về y tế, pháp lý, tâm lý.

Trên đây là chi tiết về điều kiện để được nhờ mang thai hộ vì mục đích nhân đạo theo quy định của pháp luật.

----------------------------------------------------------------------------------------------

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng.
Người khuyết tật và người thân của người khuyết tật nếu có nhu cầu có thể liên hệ với chúng tôi qua các kênh sau:
Hotline: 
024 6329 1019 hoặc 024 6291 0814 (vào giờ hành chính các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần).
Email: tuvan@acdc.org.vn
Fanpage: Viện ACDC
Đây là dịch vụ tư vấn hoàn toàn miễn phí dành cho người khuyết tật và người thân của người khuyết tật trên toàn quốc.