Chia sẻ niềm tin - Nâng cao vị thế

Quy định về mua bán xe máy không có giấy tờ

  • Thực hiện: Phương Anh
  • 13/09/2021

Phòng luật trung tâm ACDC tư vấn:

Câu hỏi: Cho tôi hỏi tôi mới mua xe máy nhưng không có giấy tờ, như vậy thì có rủi ro gì không?

Phòng Luật - ACDC tư vấn:

Căn cứ Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA quy định quy trình cấp, thu hồi đăng ký, biển số phương tiện giao thông cơ giới đường bộ thì trường hợp đổi lại, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe do thay đổi thông tin chủ sở hữu xe đòi hỏi phải có giấy chứng nhận đăng ký xe.

3. Thủ tục hồ sơ đổi lại, cấp lại giấy chứng nhận đăng ký xe, biển số xe: Chủ xe nộp giấy tờ theo quy định tại Điều 7, Điều 9 Thông tư này, giấy chứng nhận đăng ký xe (trường hợp đổi giấy chứng nhận đăng ký xe) hoặc biển số xe (trường hợp đổi biển số xe),...” (khoản 3 Điều 11 Thông tư 58/2020/TT-BCA).

Do đó, trường hợp anh/chị mua xe máy nhưng không có giấy tờ không thể thực hiện đăng ký quyền sở hữu xe. Để thực hiện việc sang tên theo đúng quy định pháp luật, anh/chị cần yêu cầu chủ xe thực hiện việc cấp lại đăng ký xe máy để đủ hồ sơ đăng ký sang tên theo đúng quy định.

Căn cứ khoản 4 Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt thì chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ có thể bị xử phạt, theo đó:

4. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với cá nhân, từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Không làm thủ tục đăng ký sang tên xe (để chuyển tên chủ xe trong Giấy đăng ký xe sang tên của mình) theo quy định khi mua, được cho, được tặng, được phân bổ, được điều chuyển, được thừa kế tài sản là xe mô tô, xe gắn máy, các loại xe tương tự xe mô tô;...

Như vậy, với hành vi không thực hiện thủ tục đăng ký sang tên theo quy định, anh/ chị có thể bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

Ngoài ra, căn cứ Điều 323 của Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định về Tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có, theo đó:

Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm…”

Theo quy định trên, nếu đủ các dấu hiệu, việc anh/chị mua bán và sử dụng xe máy không có giấy tờ khi bị phát hiện có thể phải chịu trách nhiệm hình sự về tội tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có. Có thể thấy, việc mua bán xe máy không có giấy tờ là hành vi có rủi ro cao về mặt pháp lý.

----------------------------------------------------------------------------------------------

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng.
Người khuyết tật và người thân của người khuyết tật nếu có nhu cầu có thể liên hệ với chúng tôi qua các kênh sau:
Hotline: 
024 6329 1019 hoặc 024 6291 0814 (vào giờ hành chính các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần).
Email: tuvan@acdc.org.vn
Fanpage: Viện ACDC
Đây là dịch vụ tư vấn hoàn toàn miễn phí dành cho người khuyết tật và người thân của người khuyết tật trên toàn quốc.