Chia sẻ niềm tin - Nâng cao vị thế

Đối tượng được hỗ trợ làm nhà ở, sửa chữa nhà ở theo quy định của pháp luật về trợ giúp xã hội

  • Thực hiện: Loan Nguyễn
  • 17/07/2021

Phòng luật trung tâm ACDC tư vấn:

Câu hỏi: Cho tôi hỏi hộ nghèo, hộ cận nghèo mà có nhà ở bị hư hỏng nặng thì có được xem xét hỗ trợ chi phí làm nhà, sửa chữa nhà ở hay không? Xin cảm ơn!

Phòng Luật - ACDC tư vấn:

Căn cứ Điều 15 Nghị định số 20/2021/NĐ-CP ngày 15/03/2021 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội, các đối tượng có nhà ở bị hư hỏng nặng thuộc đối tượng được xem xét hỗ trợ làm nhà ở, sửa chữa nhà ở bao gồm:

(1) Đối tượng được xem xét hỗ trợ chi phí làm nhà ở:

- Đối tượng: Hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn có nhà ở bị đổ, sập, trôi, cháy hoàn toàn do thiên tai, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà không còn nơi ở.

- Mức hỗ trợ: Tối thiểu 40.000.000 đồng/hộ;

(2) Đối tượng được xem xét hỗ trợ chi phí sửa chữa nhà ở:

- Đối tượng: Hộ nghèo, hộ cận nghèo, hộ gia đình có hoàn cảnh khó khăn có nhà ở bị hư hỏng nặng do thiên taii, hỏa hoạn hoặc lý do bất khả kháng khác mà không ở được.

- Mức hỗ trợ: Tối thiểu 20.000.000 đồng/hộ.

----------------------------------------------------------------------------------------------

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng.
Người khuyết tật và người thân của người khuyết tật nếu có nhu cầu có thể liên hệ với chúng tôi qua các kênh sau:
Hotline: 
024 6329 1019 hoặc 024 6291 0814 (vào giờ hành chính các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần).
Email: tuvan@acdc.org.vn
Fanpage: Viện ACDC
Đây là dịch vụ tư vấn hoàn toàn miễn phí dành cho người khuyết tật và người thân của người khuyết tật trên toàn quốc.