Chia sẻ niềm tin - Nâng cao vị thế

Xử phạt vi phạm hành chính hành vi sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc xuất xứ

  • Thực hiện: Mỹ Hạnh
  • 07/10/2020

Phòng luật trung tâm ACDC tư vấn:

Câu hỏi: Tôi làm đầu bếp cho cửa hàng ăn uống của anh M. Gần đây tôi thấy anh M cho nhập thực phẩm không rõ nguồn gốc xuất xứ để nấu ăn. Xin hỏi trường hợp này bị xử phạt như thế nào?

Phòng Luật Trung tâm ACDC tư vấn:

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Nghị định 115/2018/NĐ-CP ngày 04 tháng 9 năm 2018 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm như sau:

“1. Phạt tiền từ 01 lần đến 02 lần giá trị sản phẩm vi phạm đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Sử dụng nguyên liệu đã quá thời hạn sử dụng hoặc không có thời hạn sử dụng đối với nguyên liệu thuộc diện bắt buộc phải ghi thời hạn sử dụng;

b) Sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc, xuất xứ;

c) Sử dụng sản phẩm từ động vật, thực vật để sản xuất, chế biến thực phẩm mà không được kiểm tra vệ sinh thú y, kiểm dịch thực vật theo quy định của pháp luật..

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc tiêu hủy nguyên liệu, thực phẩm vi phạm quy định tại Điều này;”

Như vậy, hành vi sử dụng nguyên liệu không rõ nguồn gốc có thể bị phạt tiền từ 01 lần đến 02 lần giá trị sản phẩm vi phạm.

----------------------------------------------------------------------------------------------

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng.
Người khuyết tật và người thân của người khuyết tật nếu có nhu cầu có thể liên hệ với chúng tôi qua các kênh sau:

Hotline: 024 6239 1019 hoặc 024 6291 0814 (vào giờ hành chính các ngày từ thứ 2 đến thứ 6 hàng tuần).
Email: tuvan@acdc.org.vn
Fanpage Facebook: Viện ACDC
Đây là dịch vụ tư vấn hoàn toàn miễn phí dành cho người khuyết tật và người thân của người khuyết tật trên toàn quốc.